Lô hàng nhập khẩu gạch ốp lát gồm nhiều kích thước lấy mẫu như thế nào?

Lô hàng nhập khẩu gạch ốp lát báo gồm các kích thước: 600x600mm, 400x400mm, 300x600mm, 100x200mm, cần phải lấy bao nhiêu mẫu như thế nào? Có thể lấy 1 mẫu đại diện cho cả lô hàng không?

Điều 1.3.27 lô sản phẩm là tập hợp một loại sản phẩm, hàng hóa vật liệu xây dựng có cùng thông số kỹ thuật và được sản xuất cùng một đợt trên cùng một dây chuyền công nghệ

Điều 1.3.28 lô hàng hóa là tập hợp một loại sản phẩm, hàng hóa vật liệu xây dựng được xác định về số lượng, có cùng nội dung ghi nhãn, do một tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu tại cùng một địa điểm được phân phối, tiêu thụ trên thị trường

Vì vậy lô hàng trên để chứng nhận hợp quy phải lấy tổng cộng 4 mẫu cho 4 loại kích thước gạch khác nhau. Quy cách mẫu là 5 viên gạch nguyên cho mỗi loại kích thước.

Chi phí chứng nhận hợp quy = chi phí chứng nhận + chi phí thí nghiệm 4 mẫu

Theo quy định không thể lấy 1 mẫu đại diện cho cả lô hàng trên.